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IDARA YA MAENDELEO YA MAKAZI  
 

1. UTANGULIZI 
 

Idara ya Maendeleo ya Makazi kwa mujibu wa muundo mpya ina sehemu kuu nne 
(4) ambazo ni:- 
i. Sehemu ya Upangaji na Usanifu Miji (Physical Planning and Design Section) 
ii. Sehemu ya Udhibiti wa Uendelezaji Miji (Physical Development Control Section) 
iii. Sehemu ya Urasimishaji wa Makazi (Settlement Regularization Section) 
iv. Sehemu ya Uendelezaji wa Makazi (Housing and Property Development 

Section). 
Kila sehemu inaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi. 
 
Katika muundo mpya, iliyokuwa sehemu Mipango ya Makazi Vijijini imehamishiwa 
Tume ya Taifa ya Matumizi ya Ardhi.  Aidha Sehemu ya Mipango Kabambe 
iliunganishwa na Sehemu ya Usanifu na Uendelezaji Upya Maeneo Mijini. 
 
1.1. Majukumu ya Idara ni: 

i. Kutunga, kusimamia, kutathmini na kufanya mapitio ya Sheria, Kanuni za 
Mipangomiji, Kanuni za Makazi, mikakati mbalimbali ya utekelezaji wa 
sheria na miongozo;  

ii. Kuidhinisha Mipango ya Jumla ya Matumizi ya Ardhi (General Planning 
Schemes);  

iii. Kuidhinisha Mipangokina ya Matumizi ya Ardhi (Detailed Planning 
Schemes), 

iv. Kupanga na kusimamia Mipango ya Jumla na ya kina katika kuendeleza 
upya maeneo ya kati ya miji (CBD) na maeneo mengine ya miji 
yaliyochakaa (Redevelopment Schemes); 

v. Usimamizi na udhibiti wa uendelezaji wa miji (Development Control). 
vi. Kutambua na kusimamia milki na kuboresha miundombinu katika maeneo 

yasiyopangwa ya pembezoni mwa miji (Settlement Regularisation); 
vii. Kufuatilia, kushauri na kusaidia  mapitio ya Mipango Kabambe na 

Mipangokina 
viii. Kusimamia na kufuatilia ongezeko la watu, ukuaji wa miji na vijiji na 

uwepo wa huduma muhimu za ustawi wa miji;  
ix. Kusimamia na kufuatilia uendelezaji wa makazi nchini; 
x. Kusimamia uandaaji wa michoro ya Mipango Kabambe na Mipangokina 

iwe na ubora  unakubalika kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Miongozo 
iliyopo; 

xi. Kuidhinisha mipango ya kina na ya jumla ya uendelezaji wa mji na 
utunzaji wa kumbukumbu zake; 

xii. Kubuni mikakati ya ushiriki wa sekta binafsi katika upangaji na 
uendelezaji endelevu wa makazi na huduma zake muhimu;  

xiii. Kutoa miongozo rafiki kwa vyama vinavyoshiriki katika ubunifu, ujenzi, 
uendelezaji na usimamizi wa nyumba za gharama nafuu na 

xiv. Kusimamia na kufanya utafiti wa uendelezaji wa makazi ya gharama 
nafuu 

xv. Kusimamia na kuendeleza watumishi wa sekta ya mipangomiji na 
nyumba. 
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1.2. Muundo wa Idara: 
Idara ya Maendeleo ya Makazi inaundwa na Sehemu nne  zinazoongozwa na 
Wakurugenzi Wasaidizi. Sehemu hizo  ni kama zifuatavyo:- 
 
1.2.1. Sehemu ya Upangaji na Usanifu Miji (Physical Planning and Design 

Section) 
Sehemu inahusika na usanifu wa miji na upangaji upya wa maeneo maalum ya miji. 
Vilevile, inasimamia upangaji wa visiwa, fukwe na maeneo ya kihistoria. Majukumu 
ya Sehemu ni pamoja na:-  

i. Kuandaa, kukagua na kushauri uidhinishaji wa Mipango ya Jumla ya Matumizi 
ya Ardhi (General Planning Schemes); 

ii. Kupitia na kuidhinisha mipangokina (Michoro ya mipangomiji) ya maeneo 
yaliyoiva kupangwa; 

iii. Kufanya utafiti wa masuala yote yanayohusu mipangomiji;  
iv. Kuandaa mipango ya uendelezaji upya wa maeneo ya kati (Central Business 

Districts) ya miji mikubwa kwa kushirikiana na Mamlaka za Upangaji wa miji 
husika ili kuwezesha kutumia ardhi iliyopo kwenye maeneo hayo kikamilifu na 
kuyawekea miundombinu inayolingana na mahitaji ya sasa; 

v. Utunzaji wa kumbukumbu na nyaraka mbalimbali za  mipangomiji kutoka 
maeneo yote ya Tanzania;  

vi. Kuandaa miongozo mbalimbali inayosimamia Mipango Kabambe, usanifu wa 
miji na uendelezaji upya wa maeneo na,  

vii. Kuandaa na kusimamia mipango ya muda mfupi na mrefu ya miji nchini kwa 
kushirikiana na Halmashauri za miji nchini.  

 
1.2.2. Sehemu ya Udhibiti wa Uendelezaji Miji (Physical Development Control 

Section) 
Udhibiti wa uendelezaji ardhi hufanywa ili kuhakikisha kuwa eneo la mpango 
linaendelezwa kwa kuzingatia mpango uliopo au unaotayarishwa kwa misingi ya 
Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali. Kwa mujibu wa Kifungu 28 cha Sheria ya 
Mipangomiji Na. 8 ya mwaka 2007, kila Mamlaka ya Upangaji ina wajibu wa kudhibiti 
uendelezaji wa ardhi katika eneo lake la upangaji. Majukumu ya Sehemu hii ni:  

i. Kuandaa, kusimamia, kutathmini na kufanyia mapitio Kanuni na Miongozo ya 
utekelezaji wa  Sheria ya Mipangomiji Na.8 ya mwaka 2007;  

ii. Kupitia na kutoa mapendekezo ya marekebisho ya Sheria na Kanuni za 
usimamizi na uendelezaji wa miji nchini;  

iii. Kusimamia utekelezaji wa Sheria na Kanuni zinazohusu masuala ya 
Mipangomiji; 

iv. Kupokea na kupendekeza kutangazwa kwa maeneo yaliyoiva kwa ajili ya 
upangaji (planning areas); 

v. Kupokea, kukagua na kushauri njia mbadala za utatuzi wa migogoro ya 
matumizi ya ardhi; 
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vi. Kupitia na kutoa mapendekezo ya maombi  yote ya mgawanyo wa viwanja,  
mashamba  na mabadiliko ya matumizi ya ardhi yaliyowasilishwa na Mamlaka 
za Upangaji miji nchini;  

vii. Kukagua na kutoa mapendekezo ya jinsi ya kutatua migogoro ya ardhi kwa 
kuzingatia Sheria ya Mipangomiji Na.8 ya mwaka 2007 na Sheria ya Ardhi 
Na.4 ya mwaka 1999 na 

viii. Kushirikiana na Taasisi zingine katika kusimamia na kudhibiti masuala yeyote 
yanayohusu uharibifu wa mazingira yanayohusu uendelezaji wa miji. 

 
1.2.3. Sehemu ya Urasimishaji wa Makazi (Settlement Regularization Section) 
Kulingana na Sheria na Sera za Ardhi kama vile Sera ya Taifa ya Ardhi ya 
mwaka1995, Sera ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2000, Sheria ya Mipango miji 
ya mwaka 2007 na Sheria ya Ardhi Namba 4 ya mwaka 1999 zinaelekeza 
kuyaboresha maeneo haya kwa kuyapatia miundo mbinu kwa kushirikiana na 
wananchi wa maeneo husika. Majukumu ya Sehemu hii ni:  

i. Kuzisaidia Mamlaka za Upangaji katika urasimishaji na uboreshaji wa 
makazi yaliyojengwa kiholela; 

ii. Kufanya utafiti wa masuala yote ya urasimishaji na kuandaa mikakati ya 
utekelezaji; 

iii. Kuandaa miongozo ya namna ya uboreshaji wa utekelezaji wa miradi ya 
urasimishaji na kushauri njia mbadala za kuzuia kuongezeka kwa maeneo 
yanayojengwa kiholela; 

iv. Kutoa elimu kwa umma kupitia vyombo vya habari, makongamno, 
vipeperushi, machapisho kuhusu mfumo na utaratibu wa utekelezaji miradi 
ya urasimishaji; 

v. Kupokea, kukagua na kuidhinisha michoro ya Urasimishaji wa maeneo 
yaliyojengwa kiholela na 

vi. Kuratibu utekelezaji kwa kushirikiana na Mamlaka za Upangaji husika, 
kuandaa program, kufundisha na kusambaza kwa ajili ya kudhibiti 
kuendelea kwa makazi yaliyojengwa kiholela nchini.  

 
1.2.4. Sehemu ya Uendelezaji wa Makazi (Housing and Property Development 
Section) 
Hii ni sehemu ya uendelezaji wa makazi nchini ambayo inajukumu la kusimamia 
makazi bora, gharama nafuu na uwepo wa huduma muhimu za kijamii kwa ukuaji wa 
miji endelevu hapa nchini. Majukumu ya Sehemu ni:  

i. Kuandaa, kusimamia, kutathmini na kupitia utekelezaji wa Sera ya 
Maendeleo ya Makazi, Sheria na Miongozo mbalimbali; 

ii. Kuziwezesha Mamlaka za Upangaji katika ujenzi na utoaji wa nyumba za 
gharama nafuu; 

iii. Kuwezesha ujenzi na utoaji wa huduma za miundombinu ya msingi kwa 
maendeleo ya makazi; 

iv. Kuratibu na kutekeleza programu za usanifu na ujenzi wa nyumba za 
gharama nafuu; 

v. Uandaaji wa mikakati ya uanzishwaji na uendekezaji wa vyama vya 
ushirika na kijamii za ujenzi wa nyumba za gharama nafuu; 

vi. Kufanya utafiti wa masuala yote ya uendelezaji wa nyumba za gharama 
nafuu na kusambaza teknolojia hiyo kwa umma; 
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vii. Kuratibu makongamno ya Kimataifa kuhusu athari za maendeleo ya  
makazi; 

viii. Kuandaa mikakati ya ushiriki kikamifu wa sekta binafsi katika usanifu, 
uendelezaji na utoaji wa nyumba za gharama nafuu kwa wananchi; 

ix. Kuratibu utoaji wa mikopo ya gharama nafuu ya nyumba kwa Watumishi 
wa Umma; 

x. Kuandaa na kuratibu mikakati ya utafutaji wa vyanzo mbalimbali vya fedha 
kwa ajili ya uendelezaji wa makazi; 

xi. Kuwezesha upatikanaji wa mikopo ya nyumba kutoka taasisi mbalimbali 
za kifedha na  

xii. Kutafuta na kuratibu upatikanaji wa fedha za Wadau wa maendeleo ya 
makazi kutoka Nchi marafiki na Mashirika ya Kimataifa. 

 


